Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Lễ hội Lê Hoàn năm 2024 để lại nhiều ấn tượng tốt đẹp trong lòng du khách
Chiều ngày 17/4/2024, Lễ hội Lê Hoàn và Tuần lễ Văn hóa Du lịch ẩm thực huyện Thọ Xuân năm 2024 đã chính thức khép lại, để lại nhiều dư âm và ấn tượng tốt đẹp trong Nhân dân và du khách thập phương. Theo đánh giá chung, Lễ hội năm nay đã được tổ chức theo đúng kế hoạch đề ra, đảm bảo an toàn, trang trọng, tiết kiệm, nhiều ý nghĩa.
(Chương trình nghệ thuật đặc sắc
với chủ đề: “Hoàng đế Lê Đại Hành - Chiến công ghi mãi ngàn năm”)
Trong khuôn khổ Lễ hội Lê Hoàn năm 2024 diễn ra tại Khu di tích quốc gia đặc biệt Đền thờ Lê Hoàn ở làng Trung Lập, xã Xuân Lập, các nghi thức truyền thống như rước kiệu, dâng hương, tấu trình chúc văn kính cáo anh linh Hoàng đế Lê Đại Hành và các bậc tiền nhân đã được tổ chức trang nghiêm theo đúng nghi thức truyền thống.
(Hội thi dựng trại binh với sự tham gia của 14 đơn vị xã, thị trấn)
Công tác chuẩn bị cơ sở vật chất được thực hiện công phu, trang trí đẹp, có sự kết hợp hài hòa với các loại hình cổ động trực quan như: panô, khẩu hiệu, hệ thống âm thanh, ánh sáng...đã thể hiện được nét đặc trưng và không khí của Lễ hội.
(Nội dung thi kéo co nữ đầy hấp dẫn)
Các chương trình Hội thi văn nghệ quần chúng, các hoạt động TDTT; các trò chơi, trò diễn dân gian, các gian hàng trưng bày, giới thiệu và bán các sản phẩm OCOP của huyện Thọ Xuân, của doanh nghiệp, HTX trong huyện và đêm đốt lửa trại đầy ấn tượng... đã thu hút đông đảo du khách ủng hộ, tham dự, cổ vũ.
(Các gian hàng trưng bày, giới thiệu và bán các sản phẩm OCOP,...)
Công tác tổ chức, việc đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông, vệ sinh môi trường, phòng chống cháy nổ đã được tăng cường phối hợp thực hiện. Tất cả đã tạo nên thành công của Lễ hội Lê Hoàn và Tuần lễ Văn hoá - Thể thao - Du Lịch huyện Thọ Xuân năm 2024.
(Đêm chung kết Hội thi văn nghệ quần chúng sôi động, hấp dẫn)
Đây là dịp để giới thiệu, quảng bá vẻ đẹp của đất và người xứ Thanh nói chung và huyện Thọ Xuân nói riêng cùng nhiều tiềm năng, thế mạnh phát triển kinh tế du lịch đến với bạn bè, du khách trong nước và quốc tế.
( Đốt lửa trại)
Thành công của Lễ hội không chỉ góp phần đáp ứng nhu cầu văn hóa tâm linh của Nhân dân mà còn tạo không khí vui tươi, phấn khởi, cổ vũ và động viên các tầng lớp Nhân dân ra sức thi đua lao động, sản xuất. Qua đó, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội của huyện nhà.
Trần Thành - Năng Tiến, Trung tâm VHTT, TT&DL huyện.
- Phát huy giá trị di sản - thêm sản phẩm “du lịch xanh”
- UBND huyện Thọ Xuân: Khai mạc Hội diễn nghệ thuật quần chúng các làng, khu phố văn hóa lần thứ XI năm 2024
- Khối Văn hoá - Xã hội huyện Thọ Xuân sơ kết 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Thanh niên thị trấn Thọ Xuân tích cực tập luyện sẵn sàng tham gia giải bóng đá nam thanh niên huyện Thọ Xuân tranh Cup Lam Sơn lần thứ 2, năm 2024
- HUYỆN ĐOÀN THỌ XUÂN: GẤP RÚT HOÀN THÀNH CÁC ĐIỀU KIỆN SẴN SÀNG CHO GIẢI BÓNG ĐÁ NAM THANH NIÊN HUYỆN THỌ XUÂN TRANH CÚP LAM SƠN LẦN THỨ II, NĂM 2024
- 6 tháng đầu năm 2024, văn hóa - xã hội trên địa bàn huyện Thọ Xuân tiếp tục chuyển biến tiến bộ, an sinh xã hội được chăm lo, đời sống Nhân dân ổn định
- UBND-TNMT
- Truyền hình Thọ Xuân- Những chặng đường phát triển
- Anh Đỗ Tiến Lực (xã Thọ Lập) - Người miệt mài với công tác truyền thanh
- GIẢI BÓNG CHUYỀN "BÔNG LÚA VÀNG" NĂM 2024