date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Lễ dâng hương kỷ niệm 622 năm ngày mất Đức thuỷ tổ dòng họ Hà Duyên xã Xuân Lai
Đăng lúc: 01/02/2023 (GMT+7)
Sáng ngày 01/2/2023 (tức 11 tháng Giêng năm Quý Mão), tại Nhà thờ họ Hà Duyên, UBND xã Xuân Lai phối hợp với dòng họ Hà Duyên xã Xuân Lai tổ chức Lễ kỷ niệm 622 năm ngày mất Đức thuỷ tổ dòng họ Hà Duyên xã Xuân Lai và kỷ niệm 17 năm nhà thờ được công nhận di tích lịch sử văn hoá cấp tỉnh.
![HAI 4.png](/file/thumb/500/636741351.jpg)
![HAI 2.png](/file/thumb/500/636741352.jpg)
Tham dự có các đồng chí: Lê Văn Tiến, Uỷ viên BTV Huyện uỷ, Trưởng Ban Tuyên giáo Huyện uỷ; Lý Đình Sĩ, Uỷ viên BCH Đảng bộ huyện, Phó Chủ tịch UBND huyện; Lãnh đạo phòng Nội vụ; phòng VH -TT; Chủ tịch Hội Khoa học lịch sử huyện; Chủ tịch Hội khuyến học huyện; Trưởng ban nghi lễ phật giáo huyện Thọ Xuân; Các đồng chí Thường trực Đảng uỷ, HĐND, UBND, UBMTTQ, các ban ngành, đoàn thể, cán bộ công chức xã Xuân Lai; Bí thư chi bộ, trưởng thôn, trưởng làng văn hoá Canh Hoạch, đại diện dòng họ Hà Sỹ, đại diện Nhân dân thôn 5, xã Xuân Lai; Con em dòng họ Hà Duyên và đông đảo con em Xuân Lai đang học tập, công tác ở mọi miền Tổ quốc.
![HAI 1.png](/file/thumb/500/636741353.jpg)
Theo sử sách, cụ tổ họ Hà Duyên là người Hà Tràng về Xuân Lai lập nghiệp từ nửa cuối thế kỷ 14 thời nhà Trần. Cụ huý Thúc Hiệu Trực Hiền mất tháng giêng năm Nhâm Ngọ (1402), thọ 70 tuổi, mộ táng tại Cồn Ốc. Hiện nay, dòng họ Hà Duyên tại làng Canh Hoạch, xã Xuân Lai (và ở các nơi) đã tồn tại đến đời thứ 20. Hiện có 6 đẳng đời, từ đời thứ 15 đến đời 20. Có gần 1.900 nhân khẩu, trong đó có 588 xuất đinh. Là dòng họ có truyền thống hiếu học, hiện dòng họ Hà Duyên ở Canh Hoạch có 1 Giáo sư - Tiến sỹ; 3 PGS - TS; 9 Tiến sỹ; 20 Thạc sỹ; Nhiều đại học cử nhân, bác sỹ... Trong các cuộc kháng chiến, dòng họ Hà Duyên có hàng trăm lượt người tham gia bộ đội, dân công hoả tuyến, TNXP; Có 2 gia đình ân nhân CM được Nhà nước tặng Bằng "Gia đình có công với nước"; 2 cán bộ lão thành Cách mạng; Hàng chục gia đình có chồng, con là Liệt sĩ, bà mẹ Việt nam Anh hùng; nhiều người được Nhà nước tặng thưởng huân, huy chương kháng chiến,... Nhiều người hoạt động trong các lĩnh vực đã đảm nhiệm các chức vụ chủ chốt trong các cơ quan, đơn vị. Trong phát triển kinh tế, nhiều gia đình dòng họ Hà Duyên tích cực thi đua, lao động sản xuất, có cuộc sống khá giả, con cháu thành lập doanh nghiệp, tạo việc làm cho nhiều lao động, góp phần phát triển kinh tế trên địa bàn.
![HAI 3.png](/file/thumb/500/636741354.jpg)
Dòng họ cũng đã xây dựng quỹ khuyến học với số dư trên 100 triệu đồng, 300 hội viên; Hàng năm, đã tổ chức khen thưởng cho các cháu đạt giải tại các kỳ thi chọn học sinh giỏi các cấp, thi đậu Đại học, cao đẳng; Gia đình ông Hà Duyên Sơn đã xây dựng quỹ khuyến học gia đình mang tên Lão thành cách mạng "Hà Duyên Đạt", xây dựng thư viện phục vụ cộng đồng miễn phí, duy trì hoạt động đều đặn, hiệu quả, được Nhân dân đồng tình ủng hộ; Thư viện đã được Bộ Văn hoá, Thể thao và DL tặng Bằng khen. Các hoạt động chúc thọ, mừng thọ các cụ trong dòng họ được quan tâm; Việc chỉnh trang từ đường và phần mộ tổ được chú trọng; Dòng họ cũng đã tích cực tham gia các phong trào thi đua, xây dựng NTM - đô thị văn minh tại địa phương,...
![HAI 6.png](/file/thumb/500/636741355.jpg)
![HAI 7.png](/file/thumb/500/636741356.jpg)
![HAI 8.png](/file/thumb/500/636741357.jpg)
Lễ kỷ niệm 622 năm ngày mất Đức thuỷ tổ dòng họ Hà Duyên xã Xuân Lai và kỷ niệm 17 năm nhà thờ được công nhận di tích lịch sử văn hoá cấp tỉnh là dịp để con cháu tưởng nhớ, tri ân và báo cáo với tổ tiên về những việc dòng họ đã làm trong thời gian qua. Đồng thời, khơi dậy niềm tự hào về truyền thống dòng tộc để con cháu tiếp tục nỗ lực, phấn đấu trong học tập, công tác góp phần xây dựng quê hương ngày càng phồn thịnh./.
Lê Hải - Khắc Cường, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân Các tin khác
- Phát huy giá trị di sản - thêm sản phẩm “du lịch xanh”
- UBND huyện Thọ Xuân: Khai mạc Hội diễn nghệ thuật quần chúng các làng, khu phố văn hóa lần thứ XI năm 2024
- Khối Văn hoá - Xã hội huyện Thọ Xuân sơ kết 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Thanh niên thị trấn Thọ Xuân tích cực tập luyện sẵn sàng tham gia giải bóng đá nam thanh niên huyện Thọ Xuân tranh Cup Lam Sơn lần thứ 2, năm 2024
- HUYỆN ĐOÀN THỌ XUÂN: GẤP RÚT HOÀN THÀNH CÁC ĐIỀU KIỆN SẴN SÀNG CHO GIẢI BÓNG ĐÁ NAM THANH NIÊN HUYỆN THỌ XUÂN TRANH CÚP LAM SƠN LẦN THỨ II, NĂM 2024
- 6 tháng đầu năm 2024, văn hóa - xã hội trên địa bàn huyện Thọ Xuân tiếp tục chuyển biến tiến bộ, an sinh xã hội được chăm lo, đời sống Nhân dân ổn định
- UBND-TNMT
- Truyền hình Thọ Xuân- Những chặng đường phát triển
- Anh Đỗ Tiến Lực (xã Thọ Lập) - Người miệt mài với công tác truyền thanh
- GIẢI BÓNG CHUYỀN "BÔNG LÚA VÀNG" NĂM 2024
Truy cập
Hôm nay:
7623
Hôm qua:
15322
Tuần này:
67749
Tháng này:
230182
Tất cả:
16063490