date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Huyện Thọ Xuân: Nhiều hoạt động thiết thực hưởng ứng Ngày sách và Văn hoá đọc Việt Nam 21/4
Đăng lúc: 19/04/2024 (GMT+7)
Hưởng ứng Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam 21/4, huyện Thọ Xuân đã và đang có nhiều hoạt động thiết thực nhằm phát huy giá trị, khẳng định vai trò, vị trí, tầm quan trọng của sách đối với việc nâng cao kiến thức, kỹ năng, phát triển tư duy, giáo dục và rèn luyện nhân cách con người; Đồng thời, khuyến khích và phát triển phong trào đọc sách trong cộng đồng.
![sach 1.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637297885.jpg)
Hiện nay, thư viện huyện Thọ Xuân có hơn 17 nghìn bản sách, báo, tạp chí các loại, tất cả được sắp xếp khoa học, theo từng danh mục, thể loại.Đây là nguồn tư liệu quan trọng, góp phần làm đáp ứng nhu cầu tìm hiểu, tra cứu của bạn đọc ở mọi lứa tuổi. Thư viện mở cửa các ngày trong tuần để phục vụ bạn đọc tại chỗ và làm thẻ mượn sách về nhà. Hưởng ứng Ngày sách và Văn hoá đọc Việt Nam 21/4/2024, tại Thư viện huyện, nhiều hoạt động thiết thực đã và đang được thực hiện, như: bố trí sắp xếp lại hệ thống sách, trưng bày, giới thiệu sách,..
![sach.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637297888.jpg)
Để các hoạt động hưởng ứng Ngày sách và Văn hoá đọc Việt Nam 21/4 thực sự hiệu quả, cùng với ban hành Kế hoạch, giao nhiệm vụ cụ thể cho từng phòng, ngành, đơn vị liên quan; Huyện Thọ Xuân đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền bằng nhiều hình thức như trên hệ thống truyền thanh, Cổng thông tin điện tử, treo băng zôn, khẩu hiệu về giá trị, ý nghĩa, tinh thần của Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam lần thứ 3 nhằm phát triển văn hóa đọc của Nhân dân trong toàn huyện. Chỉ đạo các trường học trên địa bàn tổ chức “Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam lần thứ 3” theo từng chủ đề, phát huy phong trào đọc sách trong thư viện nhà trường kết hợp hoạt động ngoại khóa cho học sinh,... Đặc biệt, huyện sẽ tổ chức khai mạc Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam năm 2024 vào sáng 21/4 tại trường Tiểu học Xuân Lai, qua đó phát động phong trào đọc sách và giới thiệu phòng đọc sách, trưng bày các loại sách với nội dung, chủ đề, lĩnh vực phù hợp.
![sach 2.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637297889.jpg)
Có thể nói, trước sự phát triển như vũ bão của các phương tiện truyền thông, mạng xã hội, ngày nay, việc đọc sách dường như ngày càng bị quên lãng. Điều này khiến văn hóa đọc dần trở nên phai nhạt, đặc biệt là giới trẻ. Với thông điệp “Sách hay cần bạn đọc”, “Sách quý tặng bạn”, “Tặng sách hay - Mua sách thật”, “Sách hay: Mắt đọc - Tai nghe”, thông qua các hoạt động hưởng ứng Ngày sách và Văn hoá đọc Việt Nam tại huyện Thọ Xuân sẽ góp phần tôn vinh giá trị, khẳng định vai trò vị trí của sách, đồng thời khơi dậy và phát huy thói quen đọc sách trong các tầng lớp Nhân dân, nhất là thanh, thiếu niên, nhi đồng trên địa bàn./.
Lê Hải - Năng Tiến, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Các tin khác
- Phát huy giá trị di sản - thêm sản phẩm “du lịch xanh”
- UBND huyện Thọ Xuân: Khai mạc Hội diễn nghệ thuật quần chúng các làng, khu phố văn hóa lần thứ XI năm 2024
- Khối Văn hoá - Xã hội huyện Thọ Xuân sơ kết 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Thanh niên thị trấn Thọ Xuân tích cực tập luyện sẵn sàng tham gia giải bóng đá nam thanh niên huyện Thọ Xuân tranh Cup Lam Sơn lần thứ 2, năm 2024
- HUYỆN ĐOÀN THỌ XUÂN: GẤP RÚT HOÀN THÀNH CÁC ĐIỀU KIỆN SẴN SÀNG CHO GIẢI BÓNG ĐÁ NAM THANH NIÊN HUYỆN THỌ XUÂN TRANH CÚP LAM SƠN LẦN THỨ II, NĂM 2024
- 6 tháng đầu năm 2024, văn hóa - xã hội trên địa bàn huyện Thọ Xuân tiếp tục chuyển biến tiến bộ, an sinh xã hội được chăm lo, đời sống Nhân dân ổn định
- UBND-TNMT
- Truyền hình Thọ Xuân- Những chặng đường phát triển
- Anh Đỗ Tiến Lực (xã Thọ Lập) - Người miệt mài với công tác truyền thanh
- GIẢI BÓNG CHUYỀN "BÔNG LÚA VÀNG" NĂM 2024
Truy cập
Hôm nay:
7040
Hôm qua:
15322
Tuần này:
67166
Tháng này:
229599
Tất cả:
16062907