Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Hội đồng NVQS huyện Thọ Xuân: Hội nghị triển khai nhiệm vụ chuẩn bị cho Lễ giao - nhận quân năm 2024
Chiều ngày 21/02/2024, Hội đồng NVQS huyện Thọ Xuân tổ chức hội nghị triển khai nhiệm vụ chuẩn bị cho Lễ giao-nhận quân năm 2024. Đồng chí Hoàng Văn Đồng, Phó Bí thư huyện uỷ- Chủ tịch UBND - Chủ tịch Hội đồng NVQS huyện chủ trì hội nghị.
![10 (4).jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637233323.jpg)
( Toàn cảnh hội nghị)
![8 (13).jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637233324.jpg)
( Đồng chí Đỗ Thế Mạnh, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện, Phó Chủ tịch Hội đồng NVQS huyện báo cáo các nội dung tại hội nghị)
![5 (11).jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637233325.jpg)
( Đại biểu dự hội nghị)
( Ý kiến thảo luận tại hội nghị)
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung thảo luận, đề xuất giải pháp để Lễ giao, nhận quân năm 2024 diễn ra an toàn, đảm bảo chất lượng.
(Đồng chí Hoàng Văn Đồng, Chủ tịch UBND - Chủ tịch Hội đồng NVQS huyện phát biểu kết luận hội nghị)
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Hoàng Văn Đồng, Chủ tịch UBND - Chủ tịch Hội đồng NVQS huyện yêu cầu: Ban Chỉ huy Quân sự huyện là cơ quan Thường trực của Hội đồng NVQS huyện chịu trách nhiệm bàn giao quân số và các thủ tục hồ sơ nhập ngũ; Tổ chức Lễ giao-nhận quân trang nghiêm, đúng hướng dẫn, đủ chỉ tiêu, bảo đảm an toàn, đúng luật NVQS; Chủ trì hiệp đồng với các phòng, ban, ngành, đơn vị liên quan tổ chức chặt chẽ các bước Lễ giao, nhận quân.
Phòng Văn hóa thông tin, Trung tâm Văn hóa TTTT& DL huyện xây dựng phương án trang trí kỳ đài, khẩu hiệu tuyên truyền, băng cờ biểu ngữ, âm ly loa đài; phối hợp với Ban chỉ huy Quân sự huyện chuẩn bị sân bãi, đuốc lửa truyền thống và các điều kiện phục vụ cho Lễ giao - nhận quân. Công an huyện chủ trì công tác bảo vệ và phối hợp với Ban Chỉ huy Quân sự huyện xây dựng kế hoạch bảo vệ, bảo đảm an toàn tuyệt đối trước, trong và sau Lễ giao - nhận quân; chỉ đạo Công an thị trấn Thọ Xuân làm tốt công tác bảo vệ, đảm bảo an toàn, đặc biệt chú trọng đêm lưu quân tối ngày 25/02/2024 của các xã, thị trấn tại thị trấn Thọ Xuân. Bệnh viện Đa khoa huyện bố trí một xe cấp cứu cùng đầy đủ thuốc, trang thiết bị y tế cần thiết và số lượng y, bác sỹ đảm bảo sẵn sàng xử trí các tình huống bất ngờ xảy ra.
Huyện Đoàn Thọ Xuân chỉ đạo Đoàn thanh niên các xã, thị trấn hoàn chỉnh thủ tục hồ sơ Đoàn viên cho thanh niên nhập ngũ, gặp mặt chia tay thanh niên; phối hợp với các ngành liên quan làm tốt công tác chuẩn bị cho Lễ giao - nhận quân; phối hợp với Ban Chỉ huy Quân sự huyện chọn, chuẩn bị bài phát biểu cho Thanh niên đại diện các thanh niên lên đường nhập ngũ năm 2024, chuẩn bị các tiết mục văn nghệ chào mừng buổi Lễ giao-nhận quân. Đồng chí Chủ tịch UBND - Chủ tịch Hội đồng NVQS huyện yêu cầu thị trấn Thọ Xuân theo danh sách các địa phương hiệp đồng đăng ký địa điểm lưu quân trên địa bàn, kiểm tra cụ thể đảm bảo an toàn; phối hợp đảm bảo ANTT, ATGT trước, trong và sau Lễ giao - nhận quân. Văn phòng HĐND - UBND huyện phối hợp với Ban Chỉ huy Quân sự huyện chuẩn bị địa điểm đón tiếp khách, giấy mời đại biểu về dự. Các ban, ngành, thành viên Hội đồng NVQS huyện theo chức năng nhiệm vụ được phân công thực hiện các nội dung đảm bảo cho Lễ giao-nhận quân diễn ra thành công; bám, nắm địa bàn được phân công phụ trách quản lý công dân nhập ngũ, đôn đốc địa phương tham gia Lễ giao - nhận quân đúng thời gian, đủ quân số. Các xã, thị trấn tiếp tục tăng cường tuyên truyền và quản lý chặt chẽ công dân sẵn sàng nhập ngũ năm 2024 đảm bảo đủ số lượng, chỉ tiêu huyện giao; chuẩn bị các điều kiện đưa công dân nhập ngũ lưu quân tại huyện an toàn, góp phần để Lễ giao, nhận quân năm 2024 thực sự là ngày hội tòng quân, ngày hội của tuổi trẻ quê hương Thọ Xuân anh hùng.
Lê Thơ-Hồng Tăng, Trung tâm VHTT, TT&DL huyện
- Viện KSND Thọ Xuân - Phát huy truyền thống vẻ vang, “Đoàn kết, trách nhiệm - kỷ cương, liêm chính - bản lĩnh, hiệu quả”, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao
- UBND-CA
- Huyện Thọ Xuân: Sơ kết 05 năm thực hiện Chỉ thị số 36-CT/TW của Bộ Chính trị
- Huyện Thọ Xuân: tổng kết 10 năm thực hiện Chỉ thị 09 của Bộ Công an về "Đẩy mạnh phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ trong đồng bào các tôn giáo" giai đoạn 2014 - 2024
- Huyện Thọ Xuân tập trung thực hiện đồng bộ các giải pháp nhằm đảm bảo trật tự an toàn giao thông trên địa bàn
- Công an xã Trường Xuân phối hợp xác minh, trao trả số tiền 24.660.000 đồng cho người chuyển khoản nhầm
- Viện Kiểm sát Nhân dân huyện Thọ Xuân chú trọng nâng cao chất lượng công tác kiểm sát
- Huyện Thọ Xuân: Đồng loạt ra mắt Lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở và triển khai thực hiện Luật Căn cước
- UBND xã Xuân Hồng: Lễ ra mắt Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở
- Xã Quảng Phú: Lễ ra mắt lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở