date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Bảo vệ trẻ em khỏi những đồ chơi bạo lực dịp Tết trung thu
Đăng lúc: 08/09/2022 (GMT+7)
Tết Trung thu đã cận kề, trước nhu cầu mua sắm đồ chơi cho trẻ em tăng cao trong dịp này, các cửa hàng kinh doanh trên địa bàn huyện đã nhập nhiều loại đồ chơi, trong đó đồ chơi bạo lực, bất chấp những cảnh báo về tác động tiêu cực đến sự hình thành và phát triển nhân cách của trẻ. Thực tế này, đòi hỏi sự vào cuộc quyết liệt từ phía lực quan chức năng và trách nhiệm của các bậc phụ huynh trong việc lựa chọn đồ chơi cho con trẻ.
![sung.jpg](/file/thumb/500/636675702.jpg)
Tết Trung thu là dịp tiêu thụ lượng lớn đồ chơi trẻ em. Bên cạnh những mặt hàng truyền thống, mang tính giáo dục cho trẻ, không ít người vì lợi nhuận, sẵn sàng kinh doanh cả những hàng cấm, hàng kém chất lượng, nhất là các loại đồ chơi trôi nổi, mang tính chất bạo lực.
Nhằm ngăn chặn tình trạng này, lực lượng chức năng trên địa bàn huyện Thọ Xuân đã tổ chức kiểm tra, xử lí vi phạm đối với hộ kinh doanh có dấu hiệu tàng giữ, buôn bán những mặt hàng đồ chơi mang chất bao lực như: đồ chơi hình sung, kiếm, dao... Đồng thời, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, tổ chức cho các hộ kinh doanh ký cam kết " nói không với đồ chơi bạo lực". Theo các chuyên gia tâm lý- giáo dục, sử dụng đồ chơi bạo lực sẽ khiến tính cách trẻ em ngày càng trở nên hung hăng, bạo lực hơn, và sâu xa hơn là vấn nạn bạo lực học đường. Do đó, để đảm bảo an toàn cho trẻ, cha mẹ nên lựa chọn các loại đồ chơi có nguồn gốc rõ ràng, mang tính chất trí tuệ, kích thích tư duy cho trẻ. Ngoài ra, nhằm siết chặt công tác quản lý đồ chơi trẻ em, Nghị định 167/2013 của Chính phủ cũng nêu rõ người nào cho trẻ em sử dụng các loại đồ chơi nguy hiểm có thể bị xử phạt từ 500.000 đồng -1.000.000 đồng. Người kinh doanh buôn bán các loại đồ chơi nguy hiểm bị xử phạt từ 5 triệu -10 triệu đồng.
Đỗ Duy Nhã, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân Các tin khác
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả
Truy cập
Hôm nay:
10139
Hôm qua:
15322
Tuần này:
70265
Tháng này:
232698
Tất cả:
16066006