Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Xã Xuân Thiên tổ chức giải bản thuyền của các hộ sinh sống trên sông đã được cấp đất ở và hỗ trợ tiền làm nhà trên bờ sinh sống ổn định
Sáng 29/11/2023, xã Xuân Thiên tổ chức giải bản thuyền của các hộ sinh sống trên sông đã được cấp đất ở và hỗ trợ tiền làm nhà trên bờ sinh sống ổn định.
Về dự có đại diện phòng Nội vụ. Các đồng chí đại diện Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ; Trưởng các tổ chức chính trị - xã hội xã Xuân Thiên, Bí thư chi bộ, trưởng thôn Quảng Ích 2 và các gia đình Nguyễn Văn Cường, Nguyễn Văn Hưng, Nguyễn Văn Định ở thôn Quảng Ích 2.
( toàn cảnh hỗ trợ tiền làm nhà cho các hộ)
Trước khi tổ chức giải bản, UBMTTQ xã Xuân Thiên đã cấp tiền hỗ trợ làm nhà cho 3 hộ gồm gia đình Nguyễn Văn Cường, Nguyễn Văn Hưng, Nguyễn Văn Định ở thôn Quảng Ích 2 mỗi hộ 25 triệu đồng .
Hiện nay, do đời sống của các hộ đồng bào sinh sống trên sông còn gặp nhiều khó khăn, chủ yếu là các hộ nghèo, cuộc sống không ổn định và tiềm ẩn nguy cơ rủi ro. Trước thực tế đó, cùng với việc bám sát thực hiện Chỉ thị 08 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy, các Quyết định của UBND huyện Thọ Xuân về việc cấp đất ở và hỗ trợ làm nhà; việc tổ chức giải bản tàu, thuyền của các hộ đồng bào sinh sống trên sông đã được cấp đất ở và hỗ trợ làm nhà, xã Xuân Thiên đã tiến hành rà soát các hộ có đủ điều kiện.
Đồng thời, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức, tạo sự đồng thuận trong cán bộ, đảng viên và các tầng lớp Nhân dân, từ đó huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, của các tập thể, cá nhân và các tầng lớp Nhân dân, tạo nguồn lực giúp đỡ có hiệu quả cho hộ nghèo nói chung, đồng bào sinh sống trên sông nói riêng có điều kiện cải thiện chỗ ở tốt hơn.
Đồng chí Cao Văn Luận, Phó Chủ tịch UBND xã Xuân Thiên cho biết: "Thực hiện Công văn số 2360/UBND-NV, ngày 10/8/2023 của UBND huyện Thọ Xuân về việc tổ chức giải bản tàu, thuyền của các hộ đồng bào sinh sống trên sông đã được cấp đất ở và hỗ trợ làm nhà trên bờ, UBND xã Xuân Thiên đã tổ chức hội nghị triển khai thực hiện đảm bảo các bước theo quy trình; Đẩy mạnh công tác tuyên truyền để các hộ đồng thuận tự giải bản tàu thuyền, không quay lại sinh sống trên sông. Đến nay, 3 hộ được Nhà nước hỗ trợ tiền làm nhà gia đình Nguyễn Văn Cường, Nguyễn Văn Hưng, Nguyễn Văn Định ở thôn Quảng Ích 2 .
Cùng với tuyên truyền, vận động, xã Xuân Thiên đã tổ chức cho hộ ký cam kết tự giải bản tàu thuyền, không quay lại sinh sống trên sông.
( anh Nguyễn Văn Hưng thôn Quảng Ích 2 xã Xuân Thiên được hỗ trợ tiền làm nhà)
Trong thời gian tới, xã Xuân Thiên tiếp tục tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp uỷ Đảng, vai trò của Chính quyền trong việc quan tâm đến đời sống của đồng bào sinh sống trên sông. Phối hợp mở các lớp đào tạo nghề, chuyển đổi nghề, tạo điều kiện về việc làm tăng thu nhập cho đồng bào sinh sống trên sông đã lên bờ làm nhà ở ổn định cuộc sống.
Lê Hà, Khắc Cường; Trung tâm VHTT, TT&DL huyện.
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả