date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Trung tân DVNN huyện Thọ Xuân: Tổng kết mô hình liên kết các hộ nuôi gà thịt gắn với thị trường tiêu thụ sản phẩm tại xã Xuân Hưng
Đăng lúc: 25/05/2023 (GMT+7)
Sáng 25/5/2023, Trung tân DVNN huyện Thọ Xuân đã tổ chức hội nghị tổng kết mô hình liên kết các hộ nuôi gà thịt gắn với thị trường tiêu thụ sản phẩm tại xã Xuân Hưng.
Tham dự có các đồng chí lãnh đạo, chuyên viên Trung tâm DVNN huyện; đại diện phòng NN&PTNT Thọ Xuân; các đồng chí Thường trực Đảng ủy, UBND xã Xuân Hưng; Các đồng chí là Khuyến nông viên, Thú y viên các xã, thị trấn trên địa bàn huyện và các hộ gia đình tham gia mô hình.
![1213.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636940940.jpg)
![126.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636940941.jpg)
Trước khi vào hội nghị, các đại biểu đã được thăm qua thực tế mô hình liên kết các hộ nuôi gà thịt gắn với thị trường tiêu thụ sản phẩm của hộ anh Hà Văn Lượng, thôn Xuân Tân, xã Xuân Hưng là một trong 3 hộ gia đình tham gia mô hình.
![22.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636940944.jpg)
(Toàn cảnh hội nghị)
![2122.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636940947.jpg)
(Đ/c Bùi Thị Nga, Giám đốc Trung tâm DVNN huyện Thọ Xuân phát biểu khai mạc hội nghị)
Theo báo cáo, để thực hiện mục tiêu phát triển chăn nuôi theo hướng nâng cao giá trị chăn nuôi an toàn, phát triển bền vững, Trung tâm DVNN huyện Thọ Xuân đã xây dựng mô hình liên kết các hộ nuôi gà thịt gắn với thị trường tiêu thụ sản phẩm tại xã Xuân Hưng với quy mô 3 hộ gia đình tham gia, nuôi 4.000 con gà ri lai chọi Bình Định 868, nuôi theo phương thức bán công nghiệp kết hợp chăn thả. Mô hình được thực hiện từ tháng 3/2023 đến tháng 6/2023. Các hộ tham gia mô hình được chuyển giao khoa học kỹ thuật; Trung tâm DVNN huyện đã hướng dẫn các hộ liên kết với nhau, hỗ trợ nhau trong quá trình chăm sóc, nuôi dưỡng đàn gà. Các hộ trong mô hình đã ký hợp đồng với Công ty cổ phần Gasavi, huyện Yên Định, Công ty cung ứng giống, vật tư đầu vào và bao tiêu toàn bộ sản phẩm gà thịt cho các hộ chăn nuôi với giá 57.000 đồng/kg.
![55.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636940950.jpg)
Nhờ thực hiện đúng quy trình kỹ thuật nên kết quả qua đánh giá sau 3 tháng cho thấy, đàn gà không có dịch bệnh xảy ra, tỷ lệ sống đạt 98%; tỷ lệ đồng đều cao, tăng trọng bình quân 2,1kg/con. Sau khi trừ chi phí, 4.000 con gà cho thu lợi nhuận trên 97 triệu 200 nghìn đồng, cao hơn 18 triệu 600 nghìn đồng so với phương pháp nuôi đại trà truyền thống.
![122.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636940951.jpg)
Tại hội nghị, các hộ và đại biểu đã trao đổi, thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm nhằm duy trì, phát triển tốt mô hình chăn nuôi gà an toàn sinh học; liên kết gắn với thị trường tiêu thụ. Công ty Cổ phần Gasavi cũng đã chia sẻ, giới thiệu một số quy trình kỹ thuật trong chăn nuôi gà, đảm bảo chất lượng...
![11.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636940953.jpg)
Thông qua mô hình, làm cơ sở tuyên truyền, vận động bà con nông dân ở các địa phương trên địa bàn huyện chuyển đổi phương thức chăn nuôi; Duy trì và mở rộng mối liên kết giữa các hộ tham gia mô hình và nhân rộng bằng cách thành lập tổ, nhóm liên kết để hỗ trợ nhau cùng phát triển, tạo ra sản phẩm gà thịt an toàn thực phẩm, hạn chế tối đa các rủi do, hạ giá thành sản phẩm, nâng cao hiệu quả kinh tế và khả năng cạnh tranh cho ngành chăn nuôi tại địa phương./.
Lê Hải - Năng Tiến, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Các tin khác
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả
Truy cập
Hôm nay:
11095
Hôm qua:
15322
Tuần này:
71221
Tháng này:
233654
Tất cả:
16066962