date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Thị trấn Sao Vàng đoàn kết, đồng lòng xây dựng thành công thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh năm 2023
Đăng lúc: 29/11/2023 (GMT+7)
Những năm qua, được sự quan tâm, lãnh chỉ đạo của Huyện ủy - HĐND - UBND huyện Thọ Xuân, sự nỗ lực cố gắng của Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân trên đị địa bàn, thị trấn Sao Vàng đã có nhiều khởi sắc, kết cấu hạ tầng được đầu tư xây dựng, kinh tế - xã hội phát triển, đời sống vật chất và tinh thần của Nhân dân được nêng lên rõ rệt; Nổi bật, địa phương đã đoàn kết, đồng lòng xây dựng thành công thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh năm 2023.
![637065264.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637156135.jpg)
Thị trấn Sao Vàng hiện có diệ tích tự nhiên trên 18,6km²; Có 2.608 hộ, với trên 8.800 nhân khẩu, có 3 dân tộc Kinh, Mường, Thái cùng sinh sống. Bước vào xây dựng Đô thị văn minh, thị trấn Sao Vàng gặp không ít khó khăn do trước khi sáp nhập thị trấn Sao Vàng và xã Xuân Thắng cũ đều không xây dựng nông thôn mới, cơ sở hạ tầng chưa đồng bộ; Mặt khác, sau sáp nhập, thị trấn có địa bàn rộng, khoảng cách địa lý, mật độ dân cư cũng như thu nhập bình quân đầu người giữa các khu phố không đồng đều; Phần lớn các nhà văn hóa tại các khu phố chưa đạt chuẩn, một số nhà văn hóa có diện tích nhỏ hẹp và xuống cấp, có 3 khu phố nằm trong quy hoạch khu công nghiệp Lam Sơn - Sao Vàng phải thực hiện giải phóng mặt bằng, việc thu hút các nhà đầu tư vào địa phương cũng gặp không ít khó khăn; Nguồn lực huy động để đầu tư xây dựng đô thị văn minh đặc biệt là xây dựng cơ sở hạ tầng kinh tế - xã hội rất lớn, trong lúc nguồn hỗ trợ từ ngân sách cấp trên có hạn, nguồn thu ngân sách của địa phương hầu như không có.
![TTSV3.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637156136.jpg)
Thực hiện các văn bản chỉ đạo và hướng dẫn của Huyện uỷ, UBND huyện về xây dựng xã, thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh năm 2023, Đảng ủy - UBND thị trấn Sao Vàng đã ban hành các văn bản chỉ đạo, điều hành, tập trung thực hiện cụ thể. Kiện toàn Ban chỉ đạo, thành lập Tổ chỉ đạo xây dựng khu phố đạt chuẩn đô thị văn minh ở 15 khu phố, phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên. Công tác thông tin tuyên truyền về xây dựng thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh năm 2023 được đẩy mạnh thông qua nhiều hình thức như trong các hội nghị, sinh hoạt thường kỳ của MTTQ và các tổ chức đoàn thể chính trị - xã hội, qua hệ thống truyền thanh của thị trấn, trang thông tin điện tử, tuyên truyền trực quan,....v.v; Thông qua đó, tạo được sự đồng thuận, thống nhất trong cán bộ, đảng viên và Nhân dân cùng chung sức đồng lòng thực hiện các tiêu chí Đô thị văn minh. Song song với tuyên truyền, thị trấn Sao Vàng chú trọng việc phát động các phong trào thi đua yêu nước gắn với xây dựng đô thị văn minh và có tổng kết, biểu dương, khen thưởng kịp thời những tập thểt, cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ; Điển hình như: Phong trào thi đua - sản xuất kinh doanh giỏi, phát triển kinh tế và giảm nghèo bền vững; MTTQ và các đoàn thể với mô hình "Khu dân cư sáng - xanh - sạch - đẹp - an toàn", mô hình "Khu dân cư tự quản về vệ sinh môi trường", "Đường hoa thay thế cỏ dại", "Từ thu gom phế liệu đến triệu phần quà", mô hình "nhà sạch - vườn đẹp", "Xây dựng khu vui chơi cho thiếu nhi và luyện tập thể dục thể thao cho Nhân dân", "Cột điện nở hoa", "Tổ 3 chủ động", "Tổ 3 trên 1"... Quá trình thực hiện các tiêu chí đô thị văn minh, thị trấn Sao Vàng thường xuyên tổ chức giao ban, đánh giá để có biện pháp chỉ đạo kịp thời, sát với thực tế; Địa phương cũng đã tích cự huy động nhiều nguồn lực để tập trung thực hiện cá tiêu chí đô thị văn minh với tổng kinh phí đã thực hiện 56,03 tỷ đồng (trong đó: ngân sách huyện chiếm 52,65%, ngân sách địa phương 37,53%, huy động nguồn lực từ Nhân dân chiếm 7,14%, huy động doanh nghiệp chiếm 2,68%).
![ttsv2.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637156147.jpg)
Song song với đó, các giải pháp tăng cường hiệu quả sản xuất, phát triển kinh tế được thị trấn Sao Vàng quan tâm chỉ đạo quyết liệt; Trong đó, đối với sản xuất nông nghiệp, địa phương tích cực du nhập, nhân rộng và phát triển các mô hình sản xuất mới, đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế, ứng dụng KHKT công nghệ, đưa các cây trồng, vật nuôi có hiệu quả cao vào sản xuất như dưa vàng kim Hoàng hậu, dưa chuột bao tử, ... Các vùng sản xuất tập trung chuyên canh gắn với liên kết và bao tiêu sản phẩm được hình thành vfa phát triển như vùng sản xuất ngô, sắn 80 ha, cây keo 32 ha tại các khu phố 5, khu phố 6, khu phố 7, khu phố 9; Sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp có bước phát triển khá, các sản phẩm chủ lực như cơ khí, gia công đồ gỗ, gạch đá, may mặc, chế biến nông sản, sản xuất nem chua, bánh mì... tăng trưởng tốt; Các hoạt động dịch vụ thương mại phát triển cả về quy mô, chất lượng và loại hình, đảm bảo phục vụ tốt nhu cầu sản xuất và tiêu dùng của Nhân dân; Công tác phát triển doanh nghiệp, đào tạo nghề được chú trọng. Bên cạnh đó, là địa phương nằm trong khu Đô thị Lam Sơn - Sao Vàng, đây cũng là thế mạnh của thị trấn Sao Vàng, góp phần tích cực để thị trấn thu hút các doanh nghiệp đầu tư xây dựng cơ sở sản xuất tại địa phương nhằm giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập cho người dân. Đến nay, thu nhập bình quân đầu người của thị trấn ước đạt 62,5 triệu đồng.
![ttsv1.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637156140.jpg)
(Hội đồng thẩm định huyện Thọ Xuân kiểm tra thực tế các tiêu chí đô thị văn minh trên địa bàn thị trấn Sao Vàng)
![ttsv.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637156141.jpg)
Cơ sở hạ tầng được đầu tư nâng cấp; Nhiều hộ gia đình xây dựng, chỉnh trang nhà ở khang trang; Từ đó, tạo bộ mặt đô thị ngày càng khang trang, hiện đại; Các hoạt động văn hoá, văn nghệ, thể dục thể thao phát triển sôi nổi, thu hút đông đảo các tầng lớp Nhân dân tham gia; Tỷ lệ hộ gia đình được công nhận gia đình văn hoá 3 năm liên tục đạt 90,6%. Lĩnh vực giáo dục, chăm sóc sức khoẻ Nhân dân được quan; 4/4 trường và Trạm Y tế của địa phương đều đạt chuẩn quốc gia; Tỷ lệ bao phủ BHYT đạt 97,4%. An ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được giữ vững. Hệ thống chính trị cơ sở được tăng cường, quyền dân chủ của Nhân dân được phát huy.
![TTSV1.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637156149.jpg)
Với những kết quả đạt được, thị trấn Sao Vàng đã được Hội đồng thẩm định huyện Thọ Xuân, thẩm định, xét công nhận thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh năm 2023. Kết quả đó thể hiện sự đoàn kết, thống nhất cùng chung sức của cán bộ, đảng viên và các tầng lớp Nhân dân trên địa bàn; Thị trấn Sao Vàng sẽ tiếp tục phát triển kết quả đạt được, không ngừng nỗ lực, phấn đấu sớm đạt tiêu chí phường theo kế hoạch đề ra./.
Lê Hải, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Lê Hải, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Các tin khác
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả
Truy cập
Hôm nay:
6916
Hôm qua:
15322
Tuần này:
67042
Tháng này:
229475
Tất cả:
16062783