date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Huyện Thọ Xuân: Nhiều điểm sáng trong bức tranh kinh tế Quý I năm 2024
Đăng lúc: 24/04/2024 (GMT+7)
Thực hiện nhiệm vụ quý I năm 2024, trong bối cảnh tình hình thế giới tiếp tục diễn biến phức tạp; tình hình trong nước vẫn còn nhiều khó khăn, thách thức, tiềm ẩn rủi ro; hoạt động sản xuất kinh doanh trong một số ngành, lĩnh vực còn khó khăn, nhất là về tiếp cận vốn. Trong bối cảnh đó, các cấp uỷ đảng, chính quyền, đoàn thể, Nhân dân và cộng đồng doanh nghiệp huyện Thọ Xuân đã không ngừng nỗ lực, lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện ở mức cao nhất các chỉ tiêu phát triển kinh tế - xã hội của huyện. Nhìn lại bức tranh kinh tế của Thọ Xuân Quý I năm 2024 có thể thấy nhiều điểm sáng đáng phấn khởi.
![1.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637303533.jpg)
Quý I năm 2024, lĩnh vực nông nghiệp của Thọ Xuân khá thành công khi sản xuất nông, lâm nghiệp, thủy sản đều vượt mục tiêu kế hoạch. Tổng sản lượng lương thực ước đạt 9.100 tấn, đạt 7,9%KH và bằng 104,6% so với cùng kỳ. Vụ Chiêm Xuân, toàn huyện gieo trồng được 13.234 ha, đạt 99,5% KH ; thu hoạch 1.659 ha mía, đạt 89,4%KH, năng suất 70 tấn/ha, sản lượng 129,9 nghìn tấn. Tích tụ, tập trung đất đai được 50,4 ha, đạt 24,0%KH, bằng 53,3% cùng kỳ. Chăn nuôi tiếp tục phát triển ổn định, sản lượng thịt hơi xuất chuồng ước đạt 3.169 tấn, tăng 5,8%CK; sản lượng trứng gia cầm ước đạt trên 5 triệu quả, tăng 17,8% so với cùng kỳ. Có thêm 7 sản phẩm được công nhận OCOP 3 sao, đạt 63,6% kế hoạch, nâng tổng số sản phẩm OCOP toàn huyện lên 39 sản phẩm.
![3.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637303535.jpg)
Khi kinh tế thế giới suy giảm, sản xuất công nghiệp ngay lập tức phải đối mặt với nhiều khó khăn và biến động khó lường cả từ thị trường trong nước và thế giới. Song các doanh nghiệp sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp trên địa bàn Thọ Xuân đã nỗ lực khắc phục khó khăn, linh hoạt ứng phó, tập trung đẩy mạnh sản xuất. Một số ngành nghề công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp và làng nghề truyền thống vẫn duy trì sản xuất ổn định. Các cấp ủy, chính quyền đã tích cực đồng hành, hỗ trợ các doanh nghiệp khắc phục, tháo gỡ khó khăn, vướng mắc để duy trì và mở rộng quy mô sản xuất, kinh doanh. Một số doanh nghiệp tăng quy mô sản xuất như: Công ty may Speed Motion, Công ty may Cẩm Hoàng chi nhánh Xuân Lai, Công ty may Minh Anh,… thu hút trên 1.000 lao động mới; giá trị sản xuất CN - TTCN ước đạt hơn 2 nghìn tỷ đồng, tăng 4,8%CK. Đặc biệt trong tháng 4, đã khởi công xây dựng cụm công nghiệp Thọ Nguyên. Ông AN DAE SU, Giám đốc Kế hoạch của Công ty TNHH Thọ Xuân Corporation, cho biết:” Mục tiêu năm 2024, Công ty chúng tôi sẽ tuyển thêm 400 công nhân nữa để đạt 1 nghìn công nhân như dự kiến. Chúng tôi tiếp tục tìm kiếm đối tác, mở rộng thị trường, nhận thêm nhiều đơn hàng từ các nước khác, đảm bảo công ăn việc làm cho công nhân”.
![4.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637303537.jpg)
Cùng với các hoạt động thương mại, du lịch vẫn tiếp tục duy trì đà tăng trưởng, sự nỗ lực, chủ động trong cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh và xúc tiến đầu tư đã tạo động lực cho thu hút đầu tư và du lịch của huyện. Các ngành dịch vụ tiếp tục phát triển, doanh thu bán lẻ hàng hóa và một số ngành dịch vụ ước đạt 2.566 tỷ đồng; hoạt động du lịch tiếp tục khởi sắc, tổng lượng khách du lịch quý I ước đạt 215 nghìn lượt (trong đó có trên 800 lượt khách quốc tế), đạt 53%KH và bằng 73%CK; tổng thu du lịch ước đạt hơn 29 tỷ đồng, đạt 38,1%KH. Hoạt động vận tải, nhất là vận tải hành khách tăng cao, đáp ứng nhu cầu đi lại và lưu thông hàng hóa; trong quý, đã tổ chức 1.906 lượt cất hạ cánh tại Cảng hàng không Thọ Xuân, vận chuyển 260.477 lượt khách.
![5.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637303538.jpg)
Các mục tiêu, nhiệm vụ trong quý II và cả năm 2024 là hết sức nặng nề; những khó khăn, thách thức hiện hữu còn tiếp tục kéo dài, dự báo sẽ phát sinh thêm nhiều thách thức mới. Tuy nhiên với những kết quả đạt đạt chủ yếu trong Quý I, sẽ là cơ sở, động lực để Thọ Xuân tiếp tục thực hiện thành công các mục tiêu phát triển, phấn đấu về đích nhiệm kỳ 2020 - 2025 theo Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXVII, đã đề ra.
Đỗ Duy Nhã, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Đỗ Duy Nhã, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Các tin khác
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả
Truy cập
Hôm nay:
7592
Hôm qua:
15322
Tuần này:
67718
Tháng này:
230151
Tất cả:
16063459