date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Huyện Thọ Xuân: Hơn 9 nghìn người tham gia BHXH tự nguyện
Đăng lúc: 29/11/2023 (GMT+7)
Xác định BHXH tự nguyện là chính sách an sinh xã hội, nên các cơ quan, đơn vị chức năng huyện Thọ Xuân đã và đang triển khai nhiều giải pháp linh hoạt, hiệu quả để tiếp tục đưa chính sách này vào cuộc sống.
![bh1.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637155585.jpg)
Tư vấn chính sách BHXH tự nguyện tại Lễ hội Lam Kinh năm 2023
Để chính sách Bảo hiểm xã hội tự nguyện đến từng thôn, khu phố, huyện Thọ Xuân đã huy động cả hệ thống chính trị vào cuộc, tuyên truyền, vận động, phát triển đối tượng. Đồng thời mở rộng và nâng cao chất lượng các tổ chức dịch vụ thu, cộng tác viên. Bên cạnh đó, Bảo hiểm xã hội đẩy mạnh phát triển ứng dụng bảo hiểm số (VssID) nhằm minh bạch hóa thông tin của người tham gia Bảo hiểm xã hội, từ đó tạo cho người dân thêm niềm tin để tích cực tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện. Từ đầu năm 2023 đến nay, toàn huyện phát triển mới được 1.678 người tham gia BHXH tự nguyện, lũy kế số người tham gia BHXH tự nguyện toàn huyện hiện nay là 9.044 người.
![bh.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/637155589.jpg)
Huyện Thọ Xuân tiếp tục tập trung thực hiện đồng bộ các giải pháp; trong đó, tăng cường công tác thông tin, tuyên truyền, phổ biến chính sách, pháp luật về BHXH nói chung, BHXH tự nguyện nói riêng đến người dân. Đặc biệt, huyện chú trọng tổ chức các hội nghị đối thoại với người dân, người lao động để tuyên truyền, vận động, hướng dẫn cách thức tham gia, kịp thời tháo gỡ khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện chế độ chính sách BHYT, BHXH tự nguyện ở cơ sở. Đồng thời, tiếp tục tổ chức ra quân vận động người dân tham gia BHXH tự nguyện và BHYT hộ gia đình; quán triệt và thực hiện có hiệu quả các nghị quyết, chỉ thị, kế hoạch của cấp trên liên quan đến BHXH. Đội ngũ cán bộ tuyên truyền, cộng tác viên, cán bộ chủ chốt các đoàn thể tại cơ sở, các đại lý thu BHXH tại các địa phương, đơn vị được trang bị đầy đủ kiến thức, bồi dưỡng kỹ năng, phương pháp tuyên truyền, góp phần thực hiện tốt công tác vận động, tư vấn cho người dân về chính sách, pháp luật BHXH, BHYT; qua đó, từng bước nâng cao tỉ lệ người tham gia BHXH tự nguyện trên địa bàn huyện. Để một tuổi già an toàn, không phụ thuộc thì lương hưu là khoản tài chính quan trọng nhất. Vì vậy, người lao động cần cân nhắc tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện sớm để có chỗ dựa vững chắc khi về già.
Đỗ Duy Nhã, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Đỗ Duy Nhã, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Các tin khác
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả
Truy cập
Hôm nay:
7008
Hôm qua:
15322
Tuần này:
67134
Tháng này:
229567
Tất cả:
16062875