date
Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Điển hình phát triển kinh tế từ mô hình trang trại nuôi gà ri ở xã Quảng Phú
Đăng lúc: 17/03/2023 (GMT+7)
Năng động, chịu khó, sáng tạo trong lao động sản xuất, gia đình anh Vũ Văn Tâm và chị Vũ Thị Trang, thôn 4, xã Quảng Phú đã xây dựng thành công mô hình phát triển kinh tế trang trại từ nuôi gà ri trên nền đệm lót sinh học.
![qp.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636855769.jpg)
Sinh năm 1991, ở vùng quê còn nhiều khó khăn, có lẽ vì vậy luôn thôi thúc ý chí vươn lên làm giàu trong tâm khảm anh Tâm. Bản thân anh Tâm đã từng bôn ba nhiều nơi với nhiều công việc khác nhau như làm sơn, làm điện nước,... Tuy nhiên, thu nhập chẳng đáng là bao. Trong khi đó, bản thân thường xuyên phải xa gia đình. Sau nhiều đêm suy nghĩ, và với mong muốn làm giàu trên chính mảnh đất quê hương mình, anh Tâm đã quyết định phát triển kinh tế bằng mô hình trang trại nuôi gà ri trên nền đệm lót sinh học, lắp đặt hệ thống làm mát. Với ý nghĩ đó, cuối năm 2021, gia đình anh Tâm, chị Trang đầu tư 400 triệu đồng xây dựng hệ thống chuồng trại, lựa chọn địa chỉ uy tín mua gà giống đảm bảo chất lượng, được tiêm phòng vắc-xin đầy đủ về nuôi để hạn chế dịch bệnh.
![qp2.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636855771.jpg)
Để chăn nuôi đem lại hiệu quả, bản thân anh không ngừng tìm tòi, học hỏi kinh nghiệm qua thực tế một số trang trại trên địa bàn và trên sách báo hướng dẫn về chăn nuôi, trồng trọt; Đồng thời, anh luôn áp dụng quy trình chăm sóc đúng kỹ thuật nên gà của trang trại anh Tâm luôn sinh trưởng, phát triển tốt. Hiện nay, trang trại của gia đình anh Tâm luôn duy trì tổng đàn 4.000 con. Doanh thu năm 2022 của gia đình anh đạt 1,4 tỷ đồng, sau khi trừ chi phí, mô hình nuôi gà của anh Tâm thu lãi gần 150 triệu đồng.
![qp1.png](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636855772.jpg)
Anh Vũ Văn Tâm, thôn 4, xã Quảng Phú, nói: "Trong thời gian tới, gia đình tôi tiếp tục duy trì tổng đàn. Xa hơn, sẽ xây dựng thêm trại để tăng đàn và tìm kiếm thị trường tiêu thụ để ổn định hơn"
Có thể nói, bằng sức lao động và tinh thần tự lực vươn lên, không ngừng tìm tòi, học hỏi, gia đình anh Vũ Văn Tâm, thôn 4, xã Quảng Phú xứng đáng là tấm gương thanh niên điển hình vươn lên làm giàu trên chính mảnh đất quê hương, góp phần phát triển kinh tế tại địa phương./.
Lê Hải - Xuân Chất, Trung tâm VHTT, TT và DL huyện Thọ Xuân
Các tin khác
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả
Truy cập
Hôm nay:
7038
Hôm qua:
15322
Tuần này:
67164
Tháng này:
229597
Tất cả:
16062905