Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Dự án, Hạng mục đầu tư
Thông tin, Tuyên truyền
Chỉ đạo - Điều hành
Văn bản pháp quy
Đại hội điểm Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin xã Xuân Minh và xã Thọ Hải lần thứ IV, nhiệm kỳ 2023 - 2028
Trong 2 ngày, 16 và 17/3/2023, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin xã Xuân Minh và xã Thọ Hải đã tổ chức Đại hội lần thứ IV, nhiệm kỳ 2023 - 2028.
![33170c6ec17a905d802aa28d4d1163ad.jpg](https://thoxuan.vn/file/thumb/500/636856297.jpg)
Trong nhiệm kỳ qua, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin xã Xuân Minh và Thọ Hải đã chủ động tham mưu với Đảng ủy, UBND xã ban hành các văn bản nhằm tăng cường sự lãnh đạo của Đảng, chính quyền đối với công tác chăm sóc, giúp đỡ nạn nhân chất độc da cam/dioxin. Tăng cường công tác tuyên truyền góp phần nâng cao nhận thức của cộng đồng xã hội về hậu quả nặng nề của chất độc da cam/dioxin, đẩy mạnh phong trào "Chung tay xoa dịu nỗi đau da cam". Công tác chăm sóc sức khỏe, trợ giúp nạn nhân trở thành phong trào xã hội hóa, đời sống của nạn nhân và gia đình nạn nhân được quan tâm, góp phần giảm bớt khó khăn về vật chất và ổn định tinh thần.
Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin xã Thọ Hải đã đề nghị hỗ trợ làm nhà và sửa chữa cho 08 hộ gia đình. Trong đó làm mới cho 05 hộ và sửa chữa cho 03 hộ gia đình với tổng số tiền trị giá 260 triệu đồng. Hàng năm vào dịp tết cổ truyền của dân tộc, Hội đã đề nghị Huyện Hội cấp trên và sự quan tâm của Đảng uỷ, HĐND- UBND, UBMT Tổ quốc xã, trong nhiệm kỳ qua đã tặng quà số tiền trên 10 triệu đồng cho 103 lượt hội viên là nạn nhân, các Doanh nghiệp, nhà hảo tâm và con em xa quê hỗ trợ quà và tiền trị giá 35 triệu đồng, cho142 lượt hội viên.
Đối với Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin xã Xuân Minh, trong nhiệm kỳ qua Hội thường xuyên thăm hỏi tình hình sức khoẻ của nạn nhân. Hàng năm, mỗi khi tết đến xuân về, Hội phối hợp tham mưu với Đảng uỷ, HĐND-UBND, MTTQ xã thăm hỏi và tặng quà cho các gia đình nạn nhân da cam có hoàn cảnh khó khăn về kinh tế, bệnh nặng. Tổng số quà tặng vào dịp tết và ngày thảm hoạ da cam 10/8, toàn xã trong nhiệm kỳ trao tặng hơn 40 suất quà, tổng trị giá hơn 20 triệu đồng. Ngoài ra, Hội thường xuyên phối hợp với Huyện Hội tặng quà cho các gia đình nạn nhân v.v…
Tại Đại hội các đại biểu đã tập trung thảo luận phân tích đánh giá kết quả đạt được và bàn các giải pháp để tiếp tục thực hiện có hiệu quả mục tiêu Đại hội nghiệm kỳ 2023-2028.
Ngay sau kết thúc Đại hội điểm của 2 đơn vị Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin xã Xuân Minh và xã Thọ Hải, Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin huyện đã tổ chức hội nghị rút kinh nghiệm và chỉ đạo Hội nạn nhân chất độc da cam/dioxin các xã, thị trấn còn lại trong huyện tiến hành tổ chức Đại hội theo đúng thời gian quy định.
Lê Thơ, Trung tâm VHTT, TT&DL huyện
- HUYỆN THỌ XUÂN: TIẾP NHẬN KINH PHÍ HỖ TRỢ XÂY DỰNG NHÀ Ở CHO HỘ NGHÈO, HỘ GIA ĐÌNH CHÍNH SẤCH, HỘ CÒN KHÓ KHĂN VỀ NHÀ Ở
- Đ/c Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Nguyễn Hữu Dũng làm việc về công tác cấp Giấy CNQSD đất lần đầu cho các hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn xã Xuân Tín
- Huyện Thọ Xuân chú trọng tích tụ, tập trung đất đai để sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, quy mô lớn
- Tỏa sáng chất lính giữa thời bình
- Cơ quan UBND huyện Thọ Xuân: Thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam anh hùng tại xã Xuân Bái và thị trấn Sao Vàng
- Đồng chí Trưởng ban Tổ chức Huyện uỷ Thọ Xuân thăm, tặng quà một số gia đình chính sách xã Xuân Sinh và thị trấn Lam Sơn
- Huyện Thọ Xuân: Tiếp nhận kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở
- Ban Kinh tế Xã hội HĐND huyện Thọ Xuân: Phiên họp thẩm tra các báo cáo, Tờ trình, dự thảo Nghị quyết của UBND huyện trình kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Thọ Xuân khóa XX, nhiệm kỳ 2021-2026
- UBND huyện: Hội nghị giao ban đánh giá tiến độ thực hiện các dự án quy hoạch, xây dựng các công trình thuộc lĩnh vực văn hóa trên địa bàn huyện 6 tháng đầu năm 2024
- Huyện Thọ Xuân thực hiện Chương trình xây dựng hệ thống chính trị xã, thị trấn vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả